Sổ đỏ có sai sót, chủ sở hữu phải đính chính như thế nào?

2019-03-29 08:00:14
Chủ đề: Thông tin luật
Sổ đỏ có sai sót, chủ sở hữu phải đính chính như thế nào?

Nội dung Sổ đỏ có sai sót, chủ sở hữu phải đính chính như thế nào?:


sổ đỏ có sai sót
Trong trường hợp sổ đỏ có sai sót, chủ sở hữu cần phải làm gì để đảm bảo
quyền lợi ích hợp pháp của mình? Ảnh minh họa

Trả lời:

Điều 98 Luật Đất đai năm 2013 về “Nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”, khoản 5 quy định: Nếu có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này hoặc Giấy chứng nhận đã cấp mà ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất, không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề thì khi cấp hoặc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất diện tích đất được xác định theo số liệu đo đạc thực tế, thì người sử dụng đất không phải nộp tiền sử dụng đất đối với phần diện tích chênh lệch nhiều hơn nếu có.

Cũng theo Điều 98, trường hợp đo đạc lại mà ranh giới thửa đất có thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất và diện tích đất đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất thì phần diện tích chênh lệch nhiều hơn (nếu có) được xem xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại Điều 99 của Luật Đất đai.

Chủ sở hữu cần phải làm đơn đề nghị Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai nơi có đất thực hiện hoặc chỉ định đơn vị đo đạc địa chính, tiến hành đo đạc lại diện tích thực tế các thửa đất đó để xác định số liệu thực tế có sự chênh lệch so với số liệu trên Giấy chứng nhận đã cấp. Sau khi đo đạc, nếu xác định đúng là có sự chênh lệch diện tích giữa số liệu đo đạc thực tế với số liệu ghi trên Giấy chứng nhận đã cấp, mà ranh giới thửa đất đang sử dụng không thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và có xác nhận của UBND cấp xã về việc không có tranh chấp với những người sử dụng đất liền kề, thì chủ sở hữu có thể đề nghị cấp đổi Giấy chứng nhận với diện tích đất được xác định theo số liệu đo đạc thực tế.

Khoản 3, Điều 10 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường cũng quy định, đối với hồ sơ địa chính thì hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục đính chính Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp bao gồm các loại giấy tờ như sau: Đơn đề nghị đính chính; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã cấp (bản chính); Chứng minh nhân dân và sổ hộ khẩu gia đình; Giấy tờ chứng minh có sự thay đổi số liệu thực tế của UBND cấp xã nơi có đất.

Luật sư Nguyễn Văn Tuấn
(Công ty Luật TGS Law, Đoàn Luật sư Hà Nội)

Bạn đang đọc bài viết về Sổ đỏ có sai sót, chủ sở hữu phải đính chính như thế nào? Cảm ơn bạn đã đọc hết bài viết của chúng tôi. Để biết thêm các tin tức mới nhất cùng chuyên mục hãy bấm vào Thông tin luật

Tin đăng mua bán cho thuê nhà đất mới nhất

Tự làm landing page miễn phí